วิธีการคำนวณต้นทุนการดำเนินงานของหม้อไอน้ำ
บทนำ:
ตามประเภทหม้อไอน้ำและเชื้อเพลิงชนิดต่าง ๆ มันสามารถช่วยคุณคำนวณต้นทุนการดำเนินงานทั้งหมดและจัดหาหม้อไอน้ำที่ประหยัดต้นทุน
สูตรการคำนวณ:
การบริโภคน้ำมันเชื้อเพลิง=พลังของหม้อไอน้ำ / (ประสิทธิภาพหม้อไอน้ำ * ค่าความร้อนของเชื้อเพลิง)
การอ้างอิงการแปลงหน่วย:
1T / h≈600,000Kcal / h≈700KW
1KJ≈0.239Kcal
การอ้างอิงค่าความร้อนของเชื้อเพลิงสามัญ: (พื้นฐานการคำนวณหม้อไอน้ำ ZOZEN)
1. ถ่านหิน: 27170KJ / kg (≈6493.63Kcal / kg)
2. ชีวมวล: 16800KJ / kg (≈4015.2Kcal / kg)
3. ก๊าซธรรมชาติ: 37600KJ / Nm³ (≈8986.4Kcal / Nm³)
4. ดีเซล: 45980KJ / kg (≈10989.22Kcal / kg)
5. LPG: 98500KJ / Nm³ (≈23541.5Kcal / Nm³)
6. น้ำมันหนัก: 46100KJ / kg (≈11017.9Kcal / kg)
7. ไม้: 15800KJ / kg (≈3776.2Kcal / kg)
ตัวอย่างเช่นหากคุณต้องการซื้อหม้อต้มไอน้ำขนาด 4 ตัน / ชม. ปริมาณการใช้เชื้อเพลิงจะเป็นดังนี้:
สำหรับหม้อไอน้ำถ่านหินแบบใช้ตะแกรงโซ่: การใช้ถ่านหิน=(4 * 600,000Kcal / h) / (82.3% * 6493.63Kcal / kg) ≈450kg / h ต้นทุนการดำเนินการ=ราคาต่อหน่วยของถ่านหินในท้องถิ่น * การใช้ถ่านหิน
สำหรับตะแกรงชีวมวลหม้อไอน้ำหม้อไอน้ำเชื้อเพลิงชีวมวล: การบริโภคชีวมวล=(4 * 600,000Kcal / h) / (82.3% * 4015.2Kcal / kg) ≈726kg / h; ต้นทุนการดำเนินการ=ราคาต่อหน่วยของชีวมวลในท้องถิ่น * การใช้ชีวมวล
สำหรับหม้อไอน้ำที่ใช้เชื้อเพลิงเป็นเชื้อเพลิง: การใช้ก๊าซธรรมชาติ=(4 * 600,000Kcal / h) / (92.6% * 8986.4Kcal / Nm³) ≈289Nm³ / h; ค่าใช้จ่ายในการดำเนินงาน=ราคาต่อหน่วยของก๊าซธรรมชาติในท้องถิ่น * ปริมาณการใช้ก๊าซธรรมชาติ
สำหรับหม้อไอน้ำที่ใช้น้ำมันดีเซล: การใช้น้ำมันดีเซล=(4 * 600,000Kcal / h) / (92.6% * 10989.22Kcal / kg) ≈236kg / h ค่าใช้จ่ายในการดำเนินงาน=ราคาต่อหน่วยของดีเซลท้องถิ่น * ปริมาณการใช้น้ำมันดีเซล
สำหรับหม้อไอน้ำที่ใช้เชื้อเพลิง LPG:
การบริโภค LPG=(4 * 600,000Kcal / h) / (92.6% * 23541.5Kcal / Nm³) ≈110Nm³ / h; ต้นทุนการดำเนินการ=ราคาต่อหน่วยของ LPG ในท้องถิ่น * การใช้ LPG
สำหรับหม้อไอน้ำที่ใช้น้ำมันเชื้อเพลิงหนัก: การใช้น้ำมันหนัก=(4 * 600,000Kcal / h) / (92.6% * 11017.9Kcal / kg) ≈235kg / h ค่าใช้จ่ายในการดำเนินงาน=ราคาต่อหน่วยของการบริโภคหนักในท้องถิ่น * การบริโภคอ้อยหนัก
สำหรับหม้อไอน้ำแบบใช้ไม้ฟืนแบบคงที่: การใช้ไม้=(4 * 600,000Kcal / h) / (81.6% * 3776.2Kcal / kg) ≈779kg / h; ค่าใช้จ่ายในการดำเนินงาน=ราคาต่อหน่วยของไม้ท้องถิ่น * การบริโภคไม้